Thứ Năm , Tháng Mười 22 2020
Muốn tố cáo người ghi lô đề với cơ quan chức năng thì phải làm sao?
Home / Tranh tụng / Tòa án / Muốn tố cáo người ghi lô đề với cơ quan chức năng thì phải làm sao?

Muốn tố cáo người ghi lô đề với cơ quan chức năng thì phải làm sao?

Câu hỏi: Tôi là Thanh. Ở xã tôi có ông X chuyên ghi lô đề nhiều năm nay. Tôi muốn tố cáo ông ấy thì phải làm gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trước hết, vì chưa chắc chắn được là ông X ghi lô đề đã đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự, nên bạn có thể trình báo đến cơ quan hành chính ở địa phương là UBND xã hoặc công an để tiến hành xử lý về mặt hành chính. Hành vi ghi lô đề sẽ bị xử phạt theo Nghị định sooa 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 26: Hành vi đánh bạc trái phép

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau:

a) Làm chủ lô, đề;

Trường hợp hành vi của người này đủ cấu thành tôi phạm hình sự, bạn có quyền tố giác tội phạm tại Cơ quan công an điều tra quận/ huyện, bởi tố giác tội phạm là quyền và nghĩa vụ của mọi cá nhân, tổ chức.

Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về hành vi đánh bạc như sau:

“Điều 321: Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm …”.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664