Thứ Tư , Tháng Mười 21 2020
Hành vi tổ chức đánh bạc sẽ bị xử lý ra sao?
Home / Truyền thông / Hành vi tổ chức đánh bạc sẽ bị xử lý ra sao?

Hành vi tổ chức đánh bạc sẽ bị xử lý ra sao?

Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật TNHH SB LAW đã trả lời trên Truyền hình Quốc hội trong chương trình Hiểu Đúng – Làm Đúng về tình huống Tổ chức đánh bạc. Dưới đây là nội dung chi tiết:

Tình huống: Anh Trọng là sếp một cơ quan nhà nước nhưng chị Thu vợ anh Trọng lại ham mê cờ bạc, và còn điều hành cả một đường dây đánh bạc công nghệ cao. Và trong một lần mọi người ở cơ quan anh Trọng đến chơi mà anh Trọng đi vắng, chị Thu đã rủ rê mọi người cùng tham gia đánh bạc và bị công an bắt tại trận. Anh Trọng lo lắng nên đã tìm đến luật sư xin tư vấn

Luật sư tư vấn:

Theo như anh trình bày, thì vợ anh (chị Thu) đã có hành vi rủ rê mọi người cùng tham gia đánh bạc tại nhà và còn điều hành cả 1 đường dây đánh bạc trên mạng.

Xét hành vi trên thì vợ anh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức đánh bạc được quy định tại Điều 322 Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Cụ thể:

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, trong tình huống này chị Thu có thể bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm. Ngoài ra, chị Thu còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà từ SBLAW có phần trao đổi về cách thức đòi nợ theo đúng quý định của pháp luật trong chương trình làm đúng hiểu đúng kênh truyền hình quốc hội.

Mời các bạn đón xem tại đây:

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664