Thứ Năm , Tháng Mười 22 2020
Công ty không đăng ký địa điểm kinh doanh có bị xử phạt không?
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật doanh nghiệp / Công ty không đăng ký địa điểm kinh doanh có bị xử phạt không?

Công ty không đăng ký địa điểm kinh doanh có bị xử phạt không?

Câu hỏi: Tôi là Hùng. Công ty tôi có thuê 1 địa điểm cùng 1 thành phố nhưng khác quận với địa điểm của trụ sở chính, địa điểm này đã hoạt động được một vài tháng tuy nhiên chúng tôi không thông báo về việc lập địa điểm kinh doanh này, nay đội thuế tại phường nơi chúng tôi có địa điểm kinh doanh mời chúng tôi lên làm việc. Vậy việc chúng tôi không đăng ký địa điểm kinh doanh như vậy đúng hay sai? Thẩm quyền xử lý như vậy đã đúng chưa?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định của Luật doanh nghiệp năm 2014, trường hợp mở thêm địa điểm kinh doanh cho công ty thì bạn chỉ cần làm thủ tục gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh lên sở kế hoạch đầu tư chứ không cần đăng ký thành lập như đối với chi nhánh và văn phòng đại diện:

Điều 8. Nghĩa vụ của doanh nghiệp

6. Thực hiện đầy đủ, kịp thời các nghĩa vụ về đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, công khai thông tin về thành lập và hoạt động, báo cáo và các nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Thời hạn gửi thông báo là trong vòng 10 ngày kể từ ngày công ty bạn quyết định mở địa điểm kinh doanh. Nếu công ty bạn đã để quá thời hạn này thì bạn hoàn toàn có quyền.

Nghị định số 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế hoạch, đầu tư có quy định về xử phạt hành chính trong trường hợp chậm thông baó thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

Điều 25. Vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung Giấy chứng nhận doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

Thẩm quyền xử phạt hành chính được quy định tại Nghị định số 50/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 53. Thẩm quyền xử phạt của cơ quan Thuế

1. Công chức Thuế đang thi hành công vụ có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 1.000.000 đồng.

2. Đội trưởng Đội Thuế có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 5.000.000 đồng.

3. Chi cục trưởng Chi cục Thuế có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 25.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm về đăng ký kinh doanh;

c) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại Chương II Nghị định này.

4. Cục trưởng Cục Thuế có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm về đăng ký kinh doanh; phạt tiền đến 30.000.000 đồng đối hành vi vi phạm về đầu tư;

c) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại Chương II Nghị định này.

5. Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm về đăng ký kinh doanh; phạt tiền đến 30.000.000 đồng đối hành vi vi phạm về đầu tư;

c) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại Chương II Nghị định này.

Vậy nếu trường hợp của bạn bị công chức thuế của đội thuế cáp phường phát hiện ra trong khi thi hành nhiệm vụ hoặc bạn vi phạm ở mức độ nhẹ (mức xử phạt từ 5.000.000 đồng trở xuống) thì thẩm quyền xử lý vi phạm này sẽ thuộc đội thuế của phường.

Trong chuyên mục Luật sư của bạn kênh VTC10, luật sư Nguyễn Thanh Hà đã tư vấn cho khán giả truyền hình về điều kiện kinh doanh rượu tại Việt Nam:

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664