Thứ Hai , Tháng Mười Hai 17 2018
Untitled 2
Home / Dịch vụ tư vấn / Tư vấn đầu tư nước ngoài / Việc thừa nhận chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh giữa các nước
Việc thừa nhận chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh giữa các nước-sblaw

Việc thừa nhận chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh giữa các nước

Câu hỏi: Gia đình tôi đang sinh sống và làm việc tại Mỹ. Cả tôi và vợ đều làm việc trong ngành y. Hiện nay, chúng tôi muốn mở một phòng khám tại Việt Nam. Chồng tôi đã có giấy chứng nhận hành nghề Y tại Mỹ. Tôi muốn hỏi là khi về mở phòng khám tại Việt Nam, chồng tôi có phải chuyển đổi giấy chứng nhận hành nghề theo quy định của Luật pháp của Việt Nam quy định hay không?

Trả lời:

Điều 22 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 quy định:

Điều 22. Thừa nhận chứng chỉ hành nghề

Việc thừa nhận chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh giữa các nước được thực hiện theo quy định của thỏa thuận quốc tế hoặc điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên”.

Như vậy, việc chồng bạn có phải chuyển đổi chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật Việt Nam hay không phải phụ thuộc theo quy định của thỏa thuận quốc tế hoặc điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà tư vấn về thành lập công ty Logistic cho nhà đầu tư nước ngoài trên truyền hình Netviet-VTC10. Mời các bạn đón xem:

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664