Thứ Ba , Tháng Tư 24 2018
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật doanh nghiệp / Việc chứng minh vốn bổ sung của thành viên mới trong công ty TNHH 2 thành viên có bắt buộc không?
Việc chứng minh vốn bổ sung của thành viên mới trong công ty TNHH 2 thành viên có bắt buộc không-sblaw

Việc chứng minh vốn bổ sung của thành viên mới trong công ty TNHH 2 thành viên có bắt buộc không?

Câu hỏi: Tôi là Minh, là Giám đốc Công ty TNHH với 2 thành viên, với vốn điều lệ là 15 tỷ đồng; hiện nay tôi đi làm thủ tục bổ sung thêm 01 thành viên đồng thời tăng vốn điều lệ công ty lên 25 tỷ đồng. Tuy nhiên Phòng Đăng ký kinh doanh tỉnh X yêu cầu phải chứng minh được số vốn đã góp thêm vào công ty như: tiền, máy móc, phương tiện, … hoặc đã có trong tài khoản ngân hàng của Công ty tương đương 10 tỷ đồng. Vậy cho tôi hỏi việc chứng minh vốn bổ sung này có bắt buộc không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trường hợp của bạn là Công ty TNHH với hai thành viên, căn cứ Khoản 1 Điều 45 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP về đăng ký thay đổi thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên:

1. Trường hợp tiếp nhận thành viên mới, công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế);

b) Tên, mã số doanh nghiệp, địa chỉ trụ sở chính đối với thành viên là tổ chức; họ, tên, quốc tịch, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cánhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này đối với thành viên là cá nhân; giá trị vốn góp và phần vốn góp, thời điểm góp vốn, loại tài sản góp vốn, số lượng và giá trị của từng loại tài sản góp vốn của các thành viên mới;

c) Phần vốn góp đã thay đổi của các thành viên sau khi tiếp nhận thành viên mới;

d) Vốn điều lệ của công ty sau khi tiếp nhận thành viên mới;

đ) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

Kèm theo Thông báo phải có:

– Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên về việc tiếp nhận thành viên mới;

– Giấy tờ xác nhận việc góp vốn của thành viên mới của công ty;

– Bản sao hợp lệ quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác, bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với thành viên là tổ chức hoặc bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của thành viên là cá nhân;

Quyết định, biên bản họp của Hội đồng thành viên phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấychứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Như vậy, việc chứng minh vốn bổ sung bằng các giấy tờ xác nhận việc góp vốn của thành viên mới của công ty là bắt buộc theo pháp luật. Ngoài ra, thông báo tiếp nhận thành viên mới của công ty cần có đầy đủ nội dung theo Khoản 1 Điều 45 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP.

Nhận lời mời trả lời phỏng vấn của kênh truyền hình VITV, luật sư Nguyễn Thanh Hà, chủ tịch, luật sư điều hành SB Law đã trao đổi một số nội dung về ngành nghề đăng ký kinh doanh trong doanh nghiệp, những bất cập và phương hướng giải quyết:

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.