Thứ Hai , Tháng Chín 25 2017
Untitled 2
Home / Dịch vụ tư vấn / Tư vấn đăng ký giao dịch bảo đảm / Dùng tài sản có giá trị nhỏ hơn để đảm bảo cho nghĩa vụ có giá trị lớn hơn
Dùng tài sản có giá trị nhỏ hơn để đảm bảo nghĩa vụ có giá trị lớn hơn.sblaw

Dùng tài sản có giá trị nhỏ hơn để đảm bảo cho nghĩa vụ có giá trị lớn hơn

Câu hỏi: Xin chào luật sư. Xin luật sư cho tôi biết theo quy định của pháp luật dân sự hiện tại nếu tôi có một chiếc máy tính trị giá 20 triệu thì tôi có thể dùng nó làm tài sản đảm bảo để vay số tiền 50 triệu từ bác họ của tôi không? Hay là tôi chỉ có thể dùng nó để làm tài sản vay số tiền là 20 triệu?

Trả lời: Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình đến công ty của chúng tôi . Đối với thắc mắc này chúng tôi xin có giải đáp như sau. Theo quy định tại Khoản 4 Điều 295 Bộ luật dân sư 2015 thì “giá trị của tài sản bảo đảm có thể lớn hơn, bằng hoặc nhỏ hơn giá trị nghĩa vụ được bảo đảm” . Như vậy pháp luật hiện hành cho phép dùng việc tài sản có giá trị nhở hơn so  để đảm bảo cho nghĩa vụ có giá trị lớn hơn. Như vây pháp luật bạn có thể dùng một chiếc máy tính trị giá 20 triệu  làm tài sản đảm bảo để vay số tiền 50 triệu từ bác họ bạn nếu bác họ bạn đồng ý với việc này.

 

 

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.