Chủ Nhật , Tháng Mười 21 2018
Untitled 2
Home / Dịch vụ tư vấn / Tư vấn luật dân sự / Thứ tự ưu tiên thanh toán trong thừa kế như thế nào?
Thứ tự ưu tiên thanh toán trong thừa kế như thế nào - internet

Thứ tự ưu tiên thanh toán trong thừa kế như thế nào?

Câu hỏi: Bố tôi mới mất và không để lại di chúc. Xin hỏi, thứ tự ưu tiên thanh toán liên quan di sản thừa kế của bố tôi như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 658 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thứ tự ưu tiên thanh toán như sau:

Các nghĩa vụ tài sản và các khoản chi phí liên quan đến thừa kế được thanh toán theo thứ tự sau đây:

1. Chi phí hợp lý theo tập quán cho việc mai táng.

2. Tiền cấp dưỡng còn thiếu.

3. Chi phí cho việc bảo quản di sản.

4. Tiền trợ cấp cho người sống nương nhờ.

5. Tiền công lao động.

6. Tiền bồi thường thiệt hại.

7. Thuế và các khoản phải nộp khác vào ngân sách nhà nước.

8. Các khoản nợ khác đối với cá nhân, pháp nhân.

9. Tiền phạt.

10. Các chi phí khác.

Sau khi bố bạn mất thì phải thanh toán hết các khoản ưu tiên thanh toán được quy định tại Điều 658 Bộ luật Dân sự 2015. Sau khi thanh toán hết sẽ bắt đầu chia thừa kế theo pháp luật.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà từ SBLAW đã có phần trao đổi về Những điểm mới của chế định thừa kế trong Bộ luật dân sự trong chương trình Bạn và pháp luật, kênh VOV1, Đài tiếng nói Việt Nam. Mời Quý vị xem nội dung tại đây:

 

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664