Thứ Năm , Tháng Mười Hai 13 2018
Untitled 2
Home / Tư vấn pháp luật thuế / Thời hạn để làm hồ sơ khai thuế từ chuyển nhượng bất động sản là bao lâu? 
Thời hạn để làm hồ sơ khai thuế từ chuyển nhượng bất động sản là bao lâu-sblaw

Thời hạn để làm hồ sơ khai thuế từ chuyển nhượng bất động sản là bao lâu? 

Câu hỏi: Tôi có mua đất của một người và trong hợp đồng có ghi về nghĩa vụ khai và nộp thuế là bên mua. Tôi xin hỏi thời hạn để làm hồ sơ khai thuế là bao lâu?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo mục d khoản 5 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế như sau:

– Trường hợp hợp đồng chuyển nhượng không có thỏa thuận bên mua là người nộp thuế thay cho bên bán thì nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười) kể từ thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực theo quy định của pháp luật.

– Trường hợp hợp đồng chuyển nhượng có thỏa thuận bên mua là người nộp thuế thay cho bên bán thì nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản. Trường hợp cá nhân nhận chuyển nhượng nhà, công trình xây dựng tương lai là thời điểm cá nhân nộp hồ sơ khai thuế với cơ quan thuế.

Như vậy, trong vòng 10 ngày kể từ ngày có hiệu lực của hợp đồng bạn cần phải nộp hồ sơ khai thuế.

Theo mục c khoản 5 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định về nơi nộp hồ sơ khai thuế: 

Cá nhân nộp hồ sơ khai thuế cùng hồ sơ chuyển nhượng bất động sản tại bộ phận một cửa liên thông hoặc Chi cục Thuế nơi có bất động sản chuyển nhượng. Trường hợp ở địa phương chưa thực hiện quy chế một cửa liên thông thì nộp hồ sơ trực tiếp cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có bất động sản chuyển nhượng.

Trường hợp cá nhân chuyển nhượng nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai thì khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân tại Chi cục Thuế địa phương nơi có nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan thuế ủy nhiệm thu.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664