Thứ Hai , Tháng Mười 22 2018
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn PPP / Nhà đầu tư có được chỉ định thầu đối với các hạng mục thuộc dự án BOT?
Nhà đầu tư có được chỉ định thầu đối với các hạng mục thuộc dự án BOT-sblaw

Nhà đầu tư có được chỉ định thầu đối với các hạng mục thuộc dự án BOT?

Câu hỏi: Tôi là Hiền, ở Hà Nội. Qúy công ty cho tôi hỏi: Nhà đầu tư có được chỉ định thầu đối với các hạng mục thuộc dự án BOT không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 22 Luật đấu thầu năm 2013 quy định về việc áp dụng chỉ định thầu trong các trường hợp sau:

“a) Gói thầu cần thực hiện để khắc phục ngay hoặc để xử lý kịp thời hậu quả gây ra do sự cố bất khả kháng; gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước; gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây nguy hại trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của cộng đồng dân cư trên địa bàn hoặc để không ảnh hưởng nghiêm trọng đến công trình liền kề; gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách;

b) Gói thầu cấp bách cần triển khai nhằm mục tiêu bảo vệ chủ quyền quốc gia, biên giới quốc gia, hải đảo;
c) Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa phải mua từ nhà thầu đã thực hiện trước đó do phải bảo đảm tính tương thích về công nghệ, bản quyền mà không thể mua được từ nhà thầu khác; gói thầu có tính chất nghiên cứu, thử nghiệm; mua bản quyền sở hữu trí tuệ;
d) Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế xây dựng được chỉ định cho tác giả của thiết kế kiến trúc công trình trúng tuyển hoặc được tuyển chọn khi tác giả có đủ điều kiện năng lực theo quy định; gói thầu thi công xây dựng tượng đài, phù điêu, tranh hoành tráng, tác phẩm nghệ thuật gắn với quyền tác giả từ khâu sáng tác đến thi công công trình;
đ) Gói thầu di dời các công trình hạ tầng kỹ thuật do một đơn vị chuyên ngành trực tiếp quản lý để phục vụ công tác giải phóng mặt bằng; gói thầu rà phá bom, mìn, vật nổ để chuẩn bị mặt bằng thi công xây dựng công trình;

e) Gói thầu cung cấp sản phẩm, dịch vụ công, gói thầu có giá gói thầu trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định của Chính phủ phù hợp với điều kiện kinh tế – xã hội trong từng thời kỳ”.

Bên cạnh đó, Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP cũng đưa ra quy định về hạn mức chỉ định thầu như sau:

“Điều 54. Hạn mức chỉ định thầu

Gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

1. Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

2. Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên”.

Trên thực tế, việc chỉ định thầu đối với các dự án BOT, BT cần phải được xem xét thật kỹ. Khi so sánh chỉ định thầu với các hình thức đấu thầu khác, tính cạnh tranh bình đẳng không được đảm bảo trong khi đây được coi là thước đo chất lượng đối với các dự án đầu tư đặc biệt là các dự án đầu tư có quy mô rất lớn như BOT, BT. Nếu lựa chọn phải các doanh nghiệp yếu kém về chuyên môn, kinh nghiệm, tiềm lực về vốn, … sẽ khiến dự án bị đình trệ kéo dài, công trình không đạt chất lượng.

Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp có thực sự khó khăn?

Mời quý vị đón xem tại đây:

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664