Thứ Ba , Tháng Tư 23 2019
Untitled 2
Home / Luật sư / Luật sư tư vấn / Người lao động có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không trái với pháp luật?
Người lao động có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không trái với pháp luật - internet

Người lao động có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không trái với pháp luật?

Câu hỏi: Tôi là Tuấn. Tôi được công ty cử đi nước ngoài để được đào tạo nghề như trong hợp đồng lao động mà tôi và công ty đã ký kết. Và sau khi về nước tôi cam kết làm cho công ty 3 năm. Nếu không làm 3 năm tôi phải hoàn trả chi phí đào tạo. Nhưng khi về nước công ty không giao công việc đúng như đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động cho tôi . Làm được ở công ty 1 năm tôi đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Xin hỏi, tôi có phải hoàn trả chi phí đào tạo không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 37 Bộ Luật Lao động 2012 quy định về trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật:

“1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục”.

Căn cứ vào Điểm a Khoản 1 Điều 37 Bộ Luật Lao động 2012 thì việc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng là đúng với quy định của pháp luật.

Trường hợp phải hoàn trả chi phí đào tạo được quy định tại Điều 43 Bộ Luật lao động 2012:

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

“1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Như vậy, bạn sẽ không phải hoàn trả chi phí đào tạo nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo đúng quy định của pháp luật.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664