Thứ Hai , Tháng Mười 22 2018
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật hôn nhân và gia đình / Muốn đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú có được không?
Muốn đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú có được không-sblaw

Muốn đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú có được không?

Câu hỏi: Mình quê ở Nha Trang, bạn gái mình ở Đà Nẵng. Hiện tại mình và bạn gái mình vừa chuyển ra Hà Nội được 1 năm. Vậy quý công ty cho mình hỏi mình muốn đăng ký kết hôn ở Hà Nội được không? Mình và bạn gái mình đều có giấy xác nhận độc thân ở quê.

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 17 Luật Hộ tịch năm 2014 có quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn như sau:

“1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn”.

Theo quy định của Luật cư trú, nơi cư trú của công dân bao gồm nơi đăng ký thường trú và nơi đăng ký tạm trú. Vậy đối chiếu với điều luật trên, bạn không cần phải về nơi thường trú của một trong hai bên mà có thể tiến hành đăng ký kết hôn tại ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn hoặc người yêu hiện tại đang tạm trú. Như vậy, nếu muốn đăng ký kết hôn ở Hà Nội, bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký tạm trú tại Hà Nội.

Về hồ sơ cần nộp khi đăng ký kết hôn:

– Tờ khai đăng ký kết hôn;

– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (do hai bạn không đăng ký kết hôn tại nơi thường trú nên phải có xác nhận của ủy ban nhân dân xã phường nơi thường trú về tình trạng hôn nhân);

– Giấy đăng ký tạm trú;

– Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước của hai bên nam nữ.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664