Chủ Nhật , Tháng Bảy 22 2018
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật doanh nghiệp / Mức phạt đối với hành vi không công bố thông tin trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp
Mức phạt đối với hành vi không công bố thông tin trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp-sblaw

Mức phạt đối với hành vi không công bố thông tin trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp

Câu hỏi: Tôi là Đức, ở Hà Nội. Tôi muốn hỏi là khi thành lập công ty thường phải làm thủ tục công bố thông tin trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp, nếu không đăng ký thì có bị phạt không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 26 Nghị định số 50/2016/NĐ-CP quy định như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không công bố hoặc công bố không đúng thời hạn quy định nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này

Như vậy, nếu thành lập công ty mà không làm thủ tục công bố thông tin trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp thì sẽ bị phạt từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng và buộc phải công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp cho đầy đủ thông tin.

Dưới đây là video Hội thảo pháp lý cho doanh nghiệp Start up của SBLAW. Mời quý vị đón xem tại đây:

 

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.