Thứ Ba , Tháng Mười 17 2017
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật hôn nhân và gia đình / Ly hôn do yêu cầu từ một phía
Luật sư doanh nghiệp SBLaw
Luật sư doanh nghiệp SBLaw

Ly hôn do yêu cầu từ một phía

Đương sự hỏi: Tôi muốn li hôn với chồng như chồng không đồng ý. Vậy tôi phải làm như thế nào?

Luật sư trả lời:

Theo quy định tại Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình có quy định về quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn như sau:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn.

2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn”.

Như vậy nếu bạn muốn li hôn với chồng thì có quyền đơn phương yêu cầu li hôn mà không cần bắt buộc có sự đồng thuận của người chồng.

Còn việc thụ lý đơn yêu cầu li hôn được thực hiện theo quy định pháp luật về tố tụng dân sự.

Các tài liệu cần nộp khi yêu cầu ly hôn gồm:

1, Đơn yêu cầu ly hôn (Theo mẫu)

2. Giấy chứng nhận kết hôn ( bản chính).

3. Bản sao giấy khai sinh của con (nếu có con).

4. Sổ hộ khẩu gia đình ( bản sao có công chứng hoặc chứng thực). Nếu tạm trú phải có giấy khai báo tạm trú hoặc xác nhận của Công an.

5. Chứng minh thư nhân dân(Bản sao công chứng hoặc chứng thực).

6. Các tài liệu khác có liên quan như: giấy tờ về nhà đất, biên bản giải quyết của địa phương( Trong trường hợp vợ chồng có tranh chấp về tài sản).

Căn cứ để Tòa án cho li hôn khi thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.