Thứ Hai , Tháng Mười 23 2017
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật thừa kế / Khi nào thì phân chia di sản cho hàng thừa kế thứ ba
images

Khi nào thì phân chia di sản cho hàng thừa kế thứ ba

Thưa Luật sư!

Luật sư cho tôi hỏi: Tôi là cháu ruột duy nhất của ông Thành, gọi ông bằng bác. Ông Thành mất khi 78 tuổi, không có vợ con, bố mẹ, anh em ruột đều đã mất hết. Tôi không biết di sản ông Thành sẽ do ai thừa hưởng?

Luật sư trả lời:

Bạn là cháu ruột duy nhất của ông Thành, gọi ông bằng bác. Xét thấy ở tình huống của bạn không có người thuộc hàng thừa kế thứ nhất và thứ hai mà chỉ có bạn là người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ ba. Căn cứ vào điểm c, khoản 1 Điều 676 BLDS 2014

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại”

Vậy bạn sẽ là người thừa hưởng di sản của ông Thành để lại theo đúng quy định của pháp luật.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.