Thứ Sáu , Tháng Sáu 22 2018
Untitled 2
Home / Tranh tụng / Tòa án / Hành vi quay video và phát tán phim được chiếu tại rạp bị xử phạt như thế nào?
Hành vi quay video và phát tán phim được chiếu tại rạp bị xử phạt như thế nào - internet

Hành vi quay video và phát tán phim được chiếu tại rạp bị xử phạt như thế nào?

Câu hỏi: Tôi có quay video ghi lại nội dung 1 bộ phim mới ra tại rạp, và đăng tải lên facebook cá nhân. Xin hỏi tôi làm như vậy có vi phạm pháp luật không? Và nếu bị phát hiện sẽ bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

 

Việc quay video và phát tán trên mạng trực tuyến là hành vi xâm phạm quyền tác giả, cụ thể tình huống là quyền phân phối tác phẩm của rạp chiếu.

Nghị định số 131/2013/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 28/2017/NĐ-CP) quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan:

“Điều 15. Hành vi xâm phạm quyền phân phối tác phẩm

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi phân phối tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử, trên môi trường mạng  và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Như vậy, hành vi xâm phạm quyền phân phối bị xử lý từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 cùng với đó là buộc dỡ bỏ bản sao tác phạm dưới hình thức điện tử.

Mức độ nghiêm trọng hành vi cao hơn và hành vi thu lợi bất chính còn bị xử lý hình sự căn cứ quy định điều 225 luật Hình sự 2015 sửa đổi 2017 như sau:

Điều 225. Tội xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan

“1. Người nào không được phép của chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan mà cố ý thực hiện một trong các hành vi sau đây, xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan đang được bảo hộ tại Việt Nam với quy mô thương mại hoặc thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc hàng hóa vi phạm trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

a) Sao chép tác phẩm, bản ghi âm, bản ghi hình;

b) Phân phối đến công chúng bản sao tác phẩm, bản sao bản ghi âm, bản sao bản ghi hình.”;

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.