Thứ Năm , Tháng Tám 22 2019
Untitled 2
Home / Dịch vụ tư vấn / Tư vấn luật dân sự / Điều kiện xét thường trú cho người nước ngoài tại Việt Nam?
nguồn internet
nguồn internet

Điều kiện xét thường trú cho người nước ngoài tại Việt Nam?

Câu hỏi: Tôi có quốc tịch Việt Nam, hiện đã kết hôn với người có quốc tịch Trung Quốc. Xin hỏi tôi muốn bảo lãnh cho chồng tôi thường trú tại Việt Nam thì có được không? cần thỏa mãn những điều kiện gì?

Trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định:

“Điều 39. Các trường hợp được xét cho thường trú

………………………………….

3. Người nước ngoài được cha, mẹ, vợ, chồng, con là công dân Việt Nam đang thường trú tại Việt Nam bảo lãnh.

Điều 40. Điều kiện xét cho thường trú

1. Người nước ngoài quy định tại Điều 39 của Luật này được xét cho thường trú nếu có chỗ ở hợp pháp và có thu nhập ổn định bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam.

…………………………………

3. Người nước ngoài quy định tại khoản 3 Điều 39 của Luật này đã tạm trú tại Việt Nam liên tục từ 03 năm trở lên.

Như vậy, người nước ngoài có cha, mẹ, vợ, chồng, con là công dân Việt Nam được bảo lãnh sẽ được xét thường trú, tuy nhiên cần có các điều kiện đối với người nước ngoài là có chỗ ở hợp pháp và có thu nhập ổn định, ngoài ra người nước ngoài cần tạm trú tại Việt Nam từ 03 năm trở lên.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664