Thứ Sáu , Tháng Bảy 20 2018
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật chứng khoán / Điều kiện để công ty cổ phần được chào bán chứng khoán ra công chúng là gì?
Điều kiện để công ty cổ phần được chào bán chứng khoán ra công chúng là gì-sblaw

Điều kiện để công ty cổ phần được chào bán chứng khoán ra công chúng là gì?

Câu hỏi: Công ty tôi là công ty cổ phần đã kinh doanh được 8 năm nay và có lãi. Công ty tôi có vốn điều lệ là 6 tỷ đồng, nay muốn mở rộng quy mô kinh doanh nên cần thêm vốn, do vậy Công ty tôi quyết định chào bán ra công chúng. Như vậy có được không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 12 Luât chứng khoán năm 2006 (sửa đổi năm 2010) có quy định về điều kiện chào bán cổ phiếu ra công chúng như sau:

” Điều 12. Điều kiện chào bán chứng khoán ra công chúng

1. Điều kiện chào bán cổ phiếu ra công chúng bao gồm:

a) Doanh nghiệp có mức vốn điều lệ đã góp tại thời điểm đăng ký chào bán từ mười tỷ đồng Việt Nam trở lêntính theo giá trị ghi trên sổ kế toán;

b) Hoạt động kinh doanh của năm liền trước năm đăng ký chào bán phải có lãi, đồng thời không có lỗ luỹ kếtính đến năm đăng ký chào bán;

c) Có phương án phát hành và phương án sử dụng vốn thu được từ đợt chào bán được Đại hội đồng cổ đông thông qua;

d) Công ty đại chúng đăng ký chào bán chứng khoán ra công chúng phải cam kết đưa chứng khoán vào giao dịch trên thị trường có tổ chức trong thời hạn một năm, kể từ ngày kết thúc đợt chào bán được Đại hội đồng cổ đông thông qua

2. Điều kiện chào bán trái phiếu ra công chúng bao gồm:

a) Doanh nghiệp có mức vốn điều lệ đã góp tại thời điểm đăng ký chào bán từ mười tỷ đồng Việt Nam trở lêntính theo giá trị ghi trên sổ kế toán;

b) Hoạt động kinh doanh của năm liền trước năm đăng ký chào bán phải có lãi, đồng thời không có lỗ luỹ kếtính đến năm đăng ký chào bán, không có các khoản nợ phải trả quá hạn trên một năm;

c) Có phương án phát hành, phương án sử dụng và trả nợ vốn thu được từ đợt chào bán được Hội đồng quản trị hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ sở hữu công ty thông qua;

d) Có cam kết thực hiện nghĩa vụ của tổ chức phát hành đối với nhà đầu tư về điều kiện phát hành, thanh toán, bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của nhà đầu tư và các điều kiện khác.

3. Điều kiện chào bán chứng chỉ quỹ ra công chúng bao gồm:

a) Tổng giá trị chứng chỉ quỹ đăng ký chào bán tối thiểu năm mươi tỷ đồng Việt Nam;

b) Có phương án phát hành và phương án đầu tư số vốn thu được từ đợt chào bán chứng chỉ quỹ phù hợp với quy định của Luật này…”.

Xét về số năm hoạt động kinh doanh có lãi liền trước thì căn cứ vào thông tin mà bạn cung cấp thì đã đáp ứng. Tuy nhiên, xét về vốn điều lệ của Công ty thì Công ty bạn chỉ có vốn điều lệ là 6 tỷ đồng nên không đáp ứng điều kiện về vốn. Do vậy, Công ty bạn không được chào bán chứng khoán ra công chúng.

Công ty Luật SBLaw – Trách nhiệm hình sự của công ty chứng khoán Đề suất quy trách nhiệm hình sự của pháp nhân đối với ba tội danh trong lĩnh vực chứng khoán. nếu được thông qua lần đầu tiên pháp nhân là công ty chứng khoán có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự . Mời quý vị đón xem:

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.