Thứ Tư , Tháng Mười Một 22 2017
Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật thừa kế / Di chúc không hợp pháp

Di chúc không hợp pháp

Thưa Luật sư!

Luật sư cho tôi hỏi, bố tôi mất có để lại di chúc, sau khi mở thừa kế, mọi người trong gia đình tôi phát hiện di chúc của bố tôi do viết quá lâu đã bị mục nát, không thể xác định được nội dung. Chúng tôi rất băn khoăn không biết trong trường hợp này di sản của bố tôi sẽ phải phân chia như thế nào?

Luật sư trả lời: Mặc dù bố của chị có để lại di chúc, tuy nhiên, vì di chúc của ông viết quá lâu đã bị mục nát, không thể xác định được nội dung. Như vậy, di chúc này không đảm bảo được tính hợp pháp. Trường hợp này sẽ phải căn cứ vào điểm b, khoản 1 Điều 675 BLDS 2014:

“ Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

b) Di chúc không hợp pháp; ”

Trường hợp trên sẽ phải phân chia di sản theo pháp luật ( Thừa kế theo pháp luật)

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Hotline : +84.904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.