Chủ Nhật , Tháng Mười 21 2018
Untitled 2
Home / Tranh tụng / Tòa án / Đào mộ chiếm đoạt tài sản có phải chịu trách nhiệm hình sự không?
Đào mộ chiếm đoạt tài sản có phải chịu trách nhiệm hình sự không - internet

Đào mộ chiếm đoạt tài sản có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Câu hỏi: Tôi là Khiên. Bố tôi mất được 5 tháng. Trong 1 lần đi thăm mộ bố tôi phát hiện ra 1 người dân gần đó đang đào mộ bố tôi để chiếm lấy tài sản bên trong, do lúc bố tôi mất đi gia đình có để một ít tài sản là vàng bạc vào trong quan tài. Xin hỏi, người đào mộ bố tôi phải chịu trách nhiệm gì trước pháp luật?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 319 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt như sau:

1. Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

b) Chiếm đoạt hoặc hủy hoại vật có giá trị lịch sử, văn hóa;

c) Vì động cơđê hèn;

d) Chiếm đoạt bộ phận thi thể, hài cốt.”

Như vậy, theo quy định trên thì việc người dân đó đào mộ bố bạn để chiếm đoạt tài sản bên trong quan tài là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trong chương trình hiểu đúng làm đúng truyền hình quốc hội, luật sư Nguyễn Thanh Hà đã tư vấn về vấn đề này.

 

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664