Thứ Năm , Tháng Tám 22 2019
Untitled 2
Home / Dịch vụ tư vấn / Tư vấn luật dân sự / Chưa đủ 18 tuổi có thể tự mình chuyển nhượng nhà không?
Chưa đủ 18 tuổi có thể tự mình chuyển nhượng nhà không - internet

Chưa đủ 18 tuổi có thể tự mình chuyển nhượng nhà không?

Câu hỏi: Mình là Kiên, 16 tuổi. Năm 2015, ông bà nội có tặng cho mình một căn nhà. Hiện nay, mình đang muốn tự bán căn nhà này, không biết có được không? và có cần sự đồng ý của bố mẹ không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 73 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Điều 73. Đại diện cho con

1. Cha mẹ là người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự, trừ trường hợp con có người khác làm giám hộ hoặc có người khác đại diện theo pháp luật.

2. Cha hoặc mẹ có quyền tự mình thực hiện giao dịch nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

3. Đối với giao dịch liên quan đến tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, tài sản đưa vào kinh doanh của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự thì phải có sự thỏa thuận của cha mẹ.

4. Cha, mẹ phải chịu trách nhiệm liên đới về việc thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản của con được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này và theo quy định của Bộ luật dân sự.

Đồng thời, Điều 77 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

Điều 77. Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự.

1. Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

2. Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

3. Trong trường hợp con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự thì việc định đoạt tài sản riêng của con do người giám hộ thực hiện.

Căn cứ quy định trên thì việc bạn năm nay mới 16 tuổi nên mọi giao dịch liên quan đến bất động sản thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ. Do đó, để có thể chuyển nhượng căn nhà này một cách hợp pháp bạn cần nói chuyện với cha mẹ và phải được sự đồng ý của cha mẹ. Nếu cha mẹ không đồng ý về vấn đề trên thì bạn chỉ có thể đợi đến khi mình đủ 18 tuổi để tự mình xác lập giao dịch liên quan đến bất động sản.

Untitled-1

Gửi yêu cầu tới luật sư

Họ tên:
Điện thoại:
Công ty:
Email:
Tiêu đề:
Nội dung:

Chat Zalo: 0904340664